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Tafadhali rejeeni somo tajwa hapo juu.

Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa kushirikiana na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Kiuchumi
tumeandaa Mwongozo wa Ufuatiliaji na Ukusanyaji wa Taarifa za Vikundi vya Kifedha
vya Kijamii ambao utatumika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Mwongozo huu unawasilishwa kwenu kwa lengo la kuusambaza kwenye Mamlaka za
Serikali za Mitaa ili kusaidia katika kazi ya kufuatilia na kukusanya taarifa za vikundi
vya kifedha vya kijamii vilivyopo katika Mikoa yenu.

Kwa barua hii, mnaelekezwa mtekeleze zoezi la kusambaza Mwongozo huu ili uanze
kutumika kama ilivyokusudiwa. Barua imeambatishwa na Mwongozo kwa ajili ya

usambazaji.
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KAULI YA KATIBU MKUU - OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
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Serikali ya awamu ya Tanc imedhamiria kwa diaall KUpUnguza Uiy Bataa jesst

na kuboresha kiwango cha utoaji wa huduma kwa wananchi. Ili kutimiza dhamira hiyo
moja ya mikakati ambayo serikali imejiwekea ni kuwawezesha wananchi kiuchumi
kwa kumuwezesha Mtanzania kushiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi na
kumiliki rasilimali. Kwa kuwa zaidi ya asilimia 70 ya Watanzania wanaishi Vijijni,
utekelezaji wa mkakati huo utategemea sana utashi wa viongozi wa kisiasa na wa
Serikali waliopo katika Mikoa na Wilaya zetu.

Kumekuwa na changamoto za wananchi kutoshiriki katika shughuli za kiuchumi
Kutokana na Vikwazo mbalimbali ikiwemo ukosefu wa mitaji, kwa kutambua
changamoto hiyo wananchi wamejiunga katika vikundi vidogovidogo vya kijamii vya
kifedha kwa lengo la kujiwekea akiba na kupata mitaji kwa ajili kutatua matatizo yao
ya kijamii na huduma za kifedha. Kwa kutambua uhitaji huo kuanzia mwaka wa fedha
2016/17 Serikali ya Awamu ya Tano inatekeleza mpango wa kutoa kiasi cha milioni 50
kwa kila Kijiji. Mtazamo wa Serikali kuhusiana na mpango huo ni kuwasaidia
wananchi kupitia vikundi hivi ambavyo wamevianzisha wao wenyewe. Hata hivyo
vikundi hivi vinakumbwa na changamoto za mahusiano kati ya vikundi na Serikali,
uendeshaji wa vikundi na usalama wa fedha za vikundi. Serikali imeandaa mwongozo wa
uratibu wa shughuli za vikundi vya kifedha vilivyopo kwenye jamii lengo likiwa ni
kuvisaidia na kuboresha utendaji wa vikundi hivyo.

Madhumuni ya mwongozo huu ni kuratibu vikundi vyote vya kifedha vya kijamii vilivyopo
katika Mamlaka za Halmashauri, Kupanga mfumo na utaratibu utakaowezesha upatikanaji wa
taarifa kwa wakati na kuwa na mpango wa kukabiliana na changamoto mbalimbali
zinazovikabili vikundi hivyo, Kutoa cheti cha usajili kwa kila kikundi cha kijamii cha kifedha
na vikundi vingine vya kijamii vya kimaendeleo katika eneo husika na Kufanya mawasiliano
na benki zilizopo katika maeneo yao na kutambulisha vyeti vyote vitakavyotolewa ili
kuepukana na usumbufu pale wanavikundi wanapokwenda kufungua akaunti na kuomba
vikundi vyote vifunguliwe akaunti kwa ajili ya utunzaji wa fedha zao.



Majukumu ya OR - TAMISEMI ni kuhakikisha kwamba wananchi wanashiriki katika
mipango yao ya maendeleo Kisiasa, Kijamii na Kiuchumi ikiwa ni pamoja na huduma
za kifedha. Ni matumaini yangu kwamba viongozi wote mliopo kwenye Mikoa na
Wilaya mtawasimamia viongozi walio chini yenu katika kuhakikisha kwamba
wanautumia mwongozo huu ili tuweze kuvitambua na kuviratibu vikundi vyote vya
kifedha na kijamii vilivyo katika maeneo yetu. Kwa kufanya hivyo tutaimarisha
utendaji wa vikundi na hivyo kuwawezesha wananchi katika kushiriki katika shughuli
za kimaendeleo na kuboresha kiwango cha maisha yao.

.

Eng. Mussa I. Iyombe
KATIBU MKUU



UTANGULIZI
Kuanzia miaka ya 2000 ukuaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii umekuwa

ukiongezeka kwa kasi na kuvutia wadau wengi wa maendeleo ikiwemo Serikali,
Mashirika mbalimbali ya Kitaifa na Kimataifa. Ukuaji huu umechangiwa sana na
shughuli ambazo zimekuwa zikifanywa na taasisi mbalimbali za Kitaifa na
Kimataifa zinazojihusisha na vikundi hivyo. Kutokana na hali hiyo wananchi,
kwa kusaidiwa na taasisi mbalimbali, wameanzisha vikundi hivyo kwa ajili ya
kujipatia huduma za kifedha. Vikundi hivyo vipo katika mifumo ya VICOBA,
VSLA, ROSCAs, VITOVU, SILC, ASCAs, Benki Imani, Benki Jamii, JOSACA,
COCOBA, nk. ambavyo vimeanzishwa na kuendeshwa na wanavikundi
wenyewe kwa lengo la kujiwekea akiba, kukopeshana na kutumia mikutano ya
vikundi kama sehemu ya kujifunza mambo mbalimbali ya kimaendeleo. Aidha,
pamoja na malengo ya kiuchumi vikundi hivyo vinakuwa na malengo ya
kusaidiana katika mahitaji mengine ya kijamii kama vile elimu, afya, na majanga
mbalimbali. Vikundi katika mifumo hiyo vinaendelea kushamiri kwa kasi
Nchini na kuwawezesha wananchi kukua kiuchumi na kuweza kuboresha hali
yao ya maisha.

Kutokana na ukuaji wa shughuli za vikundi wadau wakuu wanaotekeleza
mifumo hiyo waliamua kuanzisha asasi mwavuli ya Tanzania Informal
Microfinance Association of Practitioners (TIMAP) na Federation of VICOBA
Implementers in Tanzania (VICOBA-FETA) kwa ajili ya kuendeleza huduma za
kifedha katika mifumo hiyo. Tangu mwaka 2000 mifumo hiyo ilipoanza hakuna
chombo chochote cha serikali kinachosimamia, kutambua na kutoa taarifa za
maendeleo yake. Aidha, hadi sasa hakuna taarifa za kutosha kuiwezesha Serikali
kupima maendeleo katika mifumo hiyo.

Kutokana na hali hiyo imekuwa vigumu kuwa na takwimu za ukubwa wa
mifumo hiyo nchini, Kwa maana ya kuwa na takwimu za Kitaifa zinazoonesha
idadi ya taasisi zinazojihusisha na mifumo hiyo, mahali zilipo, idadi ya vikundi,
idadi ya wanavikundi, kiasi cha mitaji, idadi na thamani ya mikopo, hali ya
marejesho, changamoto zao, n.k . Aidha,vikundi katika mifumo hiyo vimekuwa
vikisajiliwa katika taasisi mbalimbali kama vile BRELA, Wizara ya Mambo ya
Ndani, Wizara inayohusika na Maendeleo ya Jamii na Halmashauri za Wilaya.
Katika hali kama hii ambayo taasisi nyingi zinasajili bila kuwa na chombo kimoja
kinachowajibika kwa kazi hiyo inakuwa vigumu kwa Serikali na wadau kuwa
na ufahamu wa kutosha wa mifumo hiyo.



21,

Kutokana na hali hiyo, Serikali kwa kushirikiana na wadau mabalimbali,
imeandaa utaratibu wa kuvitambua vikundi vyote vya kifedha vya kijamii katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kuandaa mfumo wa usajili, uratibu na
uwasilishaji wa taarifa katika ngazi mbalimbali. Halmashauri zote (Wilaya, Miji,
Manispaa, na Majiji) zinawajibika kusajili vikundi vyote vya kifedha vya kijamii
kwa utaratibu uliopendekezwa katika mwongozo huu.

CHIMBUKO LA VIKUNDI VYA KIFEDHA VYA KIJAMII

Tatizo kubwa linalowakabili Watanzania ni umaskini wa kipato ambao
unatokana na wananchi kutokuwa na elimu, ujuzi, teknolojia sahihi na mitaji.
Chanzo kikubwa cha mitaji ni mikopo kutoka benki za biashara ambazo husita
kuwakopesha wananchi wenye vipato vya chini kwa kuwa hawana dhamana.
Kutokana na hali hiyo wananchi kwa kusaidiana na taasisi mbalimbali walibuni
mifumo ya kifedha ya kijamii kama njia mbadala ya kuwawezesha kupata mitaji
kwa ajili ya kuendesha shughuli zao za kiuchumi. Mifumo hiyo ni pamoja na
VICOBA, ASCA, VSLA, SILC, VITOVU, Benki Jamii na Benki Imani, n.k

Vikundi vya Kifedha vya Kijamii

Hivi ni vikundi ambavyo huundwa na wanajamii wa eneo husika (Kitongoji au

Kijiji) kwa lengo la kujikwamua kiuchumi. Vikundi hivi vinaendesha shughuli

sa kifedha kwa wanavikundi kujiwekea akiba na kukopeshana kwa ajili ya

kuendesha miradi ya kiuchumi na kutatua matatizo ya kijamii kama afya na
elimu. Pia vikundi hivi vimekuwa ni chachu ya kuleta hamasa ya kimaendeleo
katika jamii husika. Baadhi ya sifa za vikundi hivyo ni:-

e Huanzishwa na wanajamii kwa hiari baada ya kuhamasishwa na wataalam
kutoka mashirika mbalimbali.

e Hupatiwa mafunzo ya msingi ya uendeshaji wa vikundi hususan mafunzo
ya usimamizi wa vikundi, mafunzo ya ujasiriamali, biashara na usimamizi
wa fedha

¢  Huanzisha mfuko wa pamoja kwa kila mwanachama kuwekeza kwa mtindo
wa kununua hisa kwa kiwango kinachokubalika na wanachama wote.

e Hukubaliana namna ya kuendesha vikundi kwa kuwa na Sheria
Ndogo/Katiba ya kikundi

e Huendeshwa kwa demokrasia na kwa uwazi



2.2.

Umuhimu wa Vikundi vya Kifedha vya Kijamii

Pamoja na kukosekana kwa takwimu sahihi juu ya idadi ya vikundi, ushahidi
wa kiutendaji unaonesha kuwa kuna manufaa makubwa ya kimaendeleo
yanayochochewa na vikundi hivi. Huduma kuu zinazotolewa na mifumo ya

vikundi vya kifedha vya kijamii ni pamoja na:

2.21.

224

2.2.3.

Huduma za Akiba.

Wanakikundi huweka akiba katika mtindo wa Hisa ambazo zina manufaa
mawili; Akiba ya mwanachama na Hisa ambayo ni umiliki
unaomuwezesha kupata gawio. Kila mwanakikundi lazima awekeze
kwenye kikundi kwa kila juma (au kwa Kkiasi cha mfumo). Pia
wanakikundi huweza kuwekeza katika mifuko maalum ya jamii kwa kiasi

cha mfumo na makubaliano yao.

Huduma za Mikopo.

Kila kikundi hukopesha wanachama mikopo kwa ajili ya kuanzisha au
kuendesha biashara. Mikopo hii hutokana na fedha zilizowekezwa hasa
kwa njia ya Hisa; pia wanaweza kukuza mfuko wao kwa mikopo kutoka

katika taasisi za kifedha.

Huduma za Kijamii/Bima za Kijamii.

Kila kikundi hutoa huduma za mikopo kwa ajili ya shughuli za kijamii
kama afya, elimu na changamoto nyingine ambao ni muhimu kwa
wanakikundi husika. Pia vikundi hivi vimekuwa ni sehemu ambayo
wanajamii wamekuwa wakipanga masuala mbalimbali ya kimaendeleo.

UMUHIMU WA MWONGOZO WA UFUATILIAJI NA UKUSANYAJI WA
TAARIFA ZA VIKUNDI VYA KIFEDHA VYA KIJAMIL

Kumekuwa na changamoto mbalimbali katika kuhudumia vikundi vya kifedha
vya kijamii. Vikundi vinakabiliwa na changamoto nyingi ambazo zinachangia
kudumaza maendeleo yake na miongoni mwa changamoto hizo ni kama

ifuatavyo:-

1. Mahusiano Kati ya Vikundi na Serikali:
e Kumekuwa na mahusiano yasiyoridhisha kati ya vikundi na Idara

mbalimbali za Serikali jambo ambalo limesababisha kukosekana kwa
taarifa na ushirikiano baina ya vikundi na watendaji wa Serikali.



e Kumekuwa na tatizo la uratibu wa vikundi linalosababishwa na idara
mbalimbali kuwa katika ushindani na kusababisha kudumaza uwezo wa
vikundi. Kwa mfano Idara ya Ushirika na Idara ya Maendeleo ya Jamii.

Uendeshaji wa Vikundi:
Uendeshaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii umekuwa na changamoto

nyingi kwa kuwa jukumu kubwa lilikuwa linafanywa na Mashirika ya
Kimaendeleo na Serikali ilihusishwa katika majukumu machache na
kukosekana kwa utaratibu ulioandaliwa na serikali katika uendeshaji wa

vikundi hivyo.

Usalama wa Fedha za Vikundi:

Kumekuwa na tatizo la usalama wa fedha za vikundi na mashauri mengi
yaliwasilishwa katika maeneo mbalimbali ya Nchi yakionesha upotevu wa
fedha, wanavikundi kudhulumiana na kutorejeshwa kwa mikopo kwa
wakati n.k.

Kutokana na changamoto zilizotajwa hapo juu, kila Halmashauri inatakiwa

kufanya yafuatayo:

e Kuratibu, kwa kupitia Idara ya Maendeleo ya Jamii, vikundi vyote vya
kifedha vya kijamii vilivyoko katika Mamlaka yake;

e Kupanga mfumo na utaratibu utakaowezesha upatikanaji wa taarifa kwa
wakati pamoja na kuwa na mpango wa kukabiliana na changamoto
mbalimbali zinazovikabili vikundi hivyo.

e Kutoa cheti cha usajili kwa kila kikundi cha kifedha cha kijamii na
vikundi vingine vya kijamii vya kimaendeleo.

e Kufanya mawasiliano na benki zilizopo katika maeneo yao na
kutambulisha vyeti vyote vitakavyotolewa ili usiwepo usumbufu pale
wanavikundi watakapohitaji kufungua akaunti na kuomba vikundi vyote

vifunguliwe akaunti kwa ajili ya utunzaji wa fedha zao.

4. MAJUKUMU YA SERIKALI (OR TAMISEMI, NEEC, MSM, WIZARA YA
FEDHA & MIPANGO NA BOT)

Kujenga uwezo wa mitandao ya vikundi ili viweze kufanya kazi kitaalamu
kwa maslahi ya wananchi.

Kuwezesha majadiliano ya wadau wote wanaohusika katika kuendeleza
huduma za kifedha.



%

« Kushirikisha wadau katika kuweka mazingira wezeshi ili kuendeleza
huduma za kifedha kwenye vikundi (SERA, SHERIA, KANUNI NA
MIPANGO)

o Kuweka mazingira wezeshi ya kuvitumia vikundi kama jukwaa la
maendeleo kutegemeana na maeneo husika.

e Kuteua maafisa watakaoshughulikia maendeleo ya vikundi (Contact/focal
persons) (NEEC, TAMISEMI, LGAs)

e Kuratibu, kufuatilia na kutathmini utendaji kazi wa mitandao na taasisi
zinazojihusisha na vikundi vya kifedha vya kijamii

o Halmashauri kuvitambua, kujenga uwezo na kuweka mazingira ya
kuviwezesha mitaji kwa vikundi vya kifedha vya kijamii

e Kuhamasisha uundwaji wa vikundi vya kifedha vya kijamii

e Halmashauri na wadau waliopo katika ngazi ya Wilaya washirikishe vikundi
katika fursa zilizopo na zitakazojitokeza, kwa mfano usimamizi wa miradi ya
kiuchumi (majosho, ushuru wa masoko, n.k.), maonesho, kununua hisa
kwenye makampuni, n.k.

e Kuhamasisha wadau watumie vikundi vya kifedha vya kijamii kama njia ya
kufikisha elimu mbalimbali kwa jamii kwa mfano, elimu ya UKIMWI, jinsia,
mazingira, ujasiriamali, n.k.

e Serikali kuhakikisha kuwepo kwa watumishi wa kutosha kwenye Mamlaka
za Serikali za Mitaa (Maafisa Maendeleo ya Jamii na Maafisa Ugani) ili
kuratibu utendaji wa vikundi.

AINA ZA FOMU ZA UFUATILIAJI WA TAARIFA ZA VIKUNDI
Zitakuwepo fomu za aina sita ambazo zitatumika katika ngazi mbalimbali
kukusanya na kuwasilisha taarifa. Fomu hizo zimeambatishwa pamoja na
mwongozo huu na ufafanuzi wa matumizi yake ni kama ifuatavyo:

Fomu Na. 1: Fomu ya Awali ya Kujaza Taarifa za Kikundi

Hii ni fomu ya kwanza ambayo kikundi kinatakiwa kujaza kinapotaka
kusajiliwa au kinapowasilisha taarifa zake kwa mara ya kwanza kwa mratibu wa
vikundi katika ngazi ya Kata. Fomu hii itajazwa tena baada ya kikundi kufanya
tathmini, mwisho wa mwaka au kuvunja mzunguko iwapo kutakuwa na
mabadiliko mbalimbali yatakayofanyika kwa kipindi hicho. Kikundi
kitawasilisha fomu hii pamoja na nyaraka nyingine za utambuzi kwa Afisa
Maendeleo wa Jamii au Afisa yeyote aliyeteuliwa kusimamia vikundi vya kijamii

vya kifedha katika ngazi ya Kata.



5.2,

5.3

54.

a5

Fomu Na 2: Fomu ya Kujaza Taarifa za Kikundi kila mwezi

Fomu hii itajazwa na kikundi kila mwezi na kuwasilishwa kwa mratibu
aliyeteuliwa na Serikali katika ngazi ya Kata. Fomu hii ndiyo inayobeba taarifa
nyingi ambazo ni chanzo kikubwa cha taarifa zinazotoka kwenye ngazi ya

kikundi hadi ngazi va Taifa.

Fomu Na 3: Fomu ya Taarifa ya Kata:

Fomu hii itajazwa na Mratibu wa vikundi ngazi ya Kata ambaye atakuwa
ameteuliwa na Mkurugenzi wa Halmashauri husika. Fomu hii itajazwa kwa
kutumia taarifa zitakazotokana na fomu za kila mwezi zitakazowasilishwa na
vikundi. Mratibu wa Kata atajumuisha taarifa zote za vikundi katika ngazi hiyo
na kuziwasilisha kwa Mratibu wa vikundi wa Wilaya.

Hata hivyo baadhi ya taarifa zitabaki na kuhifadhiwa katika ngazi ya Kata kama
vile majina ya wanachama, sehemu kikundi kinapokutana, siku wanayokutana,
muda wanaokutana, jina la mkufunzi, mawasiliano ya mkufunzi, mawasiliano
ya taasisi mwezeshaji kama inavyoelekezwa kwenye fomu.

Fomu Na 4: Fomu ya Taarifa ya Wilaya:

Fomu hii itatumiwa na Afisa aliyeteuliwa na Mkurugenzi wa Halmashauri
ambaye atawajibika kusimamia vikundi katika ngazi ya Wilaya. Fomu hii
itajazwa kutokana na taarifa zitakazo wasilishwa na waratibu wa Kata zilizoko
kwenye Wilaya husika. Taarifa hii itawasilishwa mara nne (4) kwa mwaka katika
ngazi ya Mkoa ili ziunganishwe na kupata taarifa ya Mkoa. Kila Wilaya
itawajibika kuwa na mfumo wa kuandaa kanzidata (database) ya vikundi
ikijumuisha taarifa zote muhimu kama zinavyooneshwa katika fomu.

Fomu Na 5: Fomu ya Taarifa ya Mkoa:

Fomu hii itatumiwa na Afisa aliyeteuliwa na Katibu Tawala wa Mkoa kutoka
Idara ya Uchumi na Uzalishaji inayohusika na masuala ya uwezeshaji wananchi
kiuchumi (Katibu Tawala Msaidizi - Uchumi na Uzalishaji) ndiye anawajibika
kusimamia shughuli za uwezeshaji wananchi kiuchumi ngazi ya Mkoa. Fomu hii
itajazwa kutokana na taarifa zitakazowasilishwa na waratibu wa madawati ya
uwezeshaji kwenye Halmashauri zilizopo kwenye Mkoa husika. Taarifa hii
itawasilishwa mara nne (4) kwa mwaka katika ngazi ya Taifa katika Ofisi ya Rais
TAMISEMI na nakala kupelekwa kwa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC). Kila mkoa utawajibika kuwa na mfumo wa kuandaa
kanzidata (database) ya vikundi ikijumuisha taarifa zote muhimu kama
zinavyooneshwa katika fomu katika Mkoa husika.
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5.6.

Fomu Na 6: Fomu ya Majumuisho Ngazi ya Taifa:

Hii ni fomu ya mwisho ambayo imeandaliwa kwa matumizi ya ngazi ya Taifa.
Fomu hii itajazwa kutokana na takwimu au taarifa zitakazopatikana kutoka
Mikoa mbalimbali. Waratibu wa vikundi vya kijamii vya kifedha ngazi ya Taifa
(TAMISEMI na NEEC); baada ya kupokea taarifa kutoka Mikoa mbalimbali
watafanya majumuisho na kuwasilisha katika taasisi na wadau mbalimbali wa
kimandeleo Nchini. Taarifa hizi ni muhimu sana kwa kuwa zitakuwa zinatoa
picha ya mchango wa vikundi vya kifedha vya kijamii na kuwezesha Serikali
kufanya maamuzi sahihi jinsi ya kuboresha au kusaidia vikundi hivyo. Kutokana
na umuhimu wake Ofisi za Waratibu wa Vikundi ngazi ya Taifa zitajengewa
uwezo na kuwekewa miundombinu itakayosaidia uchambuzi na majumuisho ya
taarifa mbalimbali kutokana na fomu zitakazokusanywa.

VIPENGELE MUHIMU VYA FOMU.

i Kikundi.
Kikundi cha kifedha katika vikundi vya kijamii kitatambulika kwa kuwa

na idadi ya wanachama kuanzia 15 hadi 30. Sifa nyingine za kikundi ni
pamoja na kuwa na uongozi, katiba, mfumo wa kukutana, utunzaji wa
kumbukumbu kwa kadri ya mfumo husika unavyoelekeza.

o Jina la Kikundi, Mawasiliano ya Kikundi na Mahali kilipo:
Kila kikundi kabla ya kupewa usajili kitatakiwa kuwa na jina ambalo
litakuwa ni utambulisho kwa Serikali na wadau mbalimbali wa
maendeleo. Kikundi kitapewa usajili kutokana na jina ambalo
wanakikundi wamechagua. Aidha, Ofisi ya Kijiji na Kata watahakikisha
hakuna mgongano au kufanana kwa majina ya vikundi.

3. Anwani ya Kikundi
Vikundi vyote vitatakiwa kuainisha anwani zao ikiwemo sanduku la

posta la barua, namba ya simu itakayotumika kwa ajili ya mawasiliano na
barua pepe.

Katika kurahisisha mawasiliano ya kikundi na wadau, kikundi
kitawajibika kujaza fomu na kuanisha eneo kilipo, mahali kinapokutana
au kufanya mkutano, muda kikundi kinapokutana, Kijiji, Kata, Wilaya na
Mkoa. Taarifa hizi zitatumiwa na Maafisa wa Serikali na wadau wa
maendeleo.



Wanachama:
Vikundi vyote vitawajibika kujaza idadi ya wanavikundi wakiainisha

idadi ya wanawake na wanaume. Aidha, kila kunapotokea mabadiliko ya
idadi ya wanakikundi ni lazima yaonyeshwe kwenye taarifa ya kikundi
husika.

Usalama wa Fedha na Mali za Vikundi.
Kutokana na suala la usalama wa fedha na mali za vikundi kuwa mdogo

kumekuwa na mahusiano kati ya vikundi na taasisi za kifedha hususani
benki ambapo vikundi vimefungua akaunti au vingine vimeweza kupata
huduma nyingine za kifedha. Hivyo, katika taarifa itabainishwa ni kwa
kiasi gani vikundi vimeweza kufungua akaunti hasa kwa vikundi
ambavyo vipo karibu na maeneo yenye benki. Kujazwa kwa taarifa hizi
kikamilifu kutawezesha kutambua idadi ya wanavikundi wanaomiliki
akaunti binafsi pia. Vikundi vyote vinatakiwa kufungua akaunti na taasisi
ziendelee kusaidia vikundi jinsi ya kuendesha akaunti za vikundi,
kutunza takwimu za fedha zinazopelekwa benki, kusoma taarifa ya fedha
ya kila mwezi na jinsi ya kuendesha akaunti hizo kwa kuwa tayari
imebainishwa katika baadhi ya maeneo kumekuwa na matumizi mabaya
ya akaunti za vikundi na kusababisha upotevu wa fedha za wanakikundi.

Taarifa nyingine za Kikundi

Tarehe ya kuanza kwa kikundi ni muhimu kujazwa katika fomu ya awali
kwa kuwa itasaidia kujua umri wa kikundi bila kujali kama kikundi hicho
walikuwa wanagawana fedha kila mwaka na kuanza upya au walikuwa
wanaendeleza mifuko yao na kugawana faida tu kila mwaka.

Katika kuhakikisha taarifa nyingi zinakusanywa kikundi kinatakiwa
kuainisha kama kinafanya tathmini, kinafunga mzunguko au kinafunga
hesabu kila baada ya muda fulani. Kumekuwa na utofauti wa ufungaji wa
mahesabu, ufanyaji wa tathmini au muda wa ufungaji wa mzunguko
baina ya kikundi kimoja na kingine kutokana na utofauti wa mifumo
inayoendeshwa na taasisi mbalimbali.



Usajili wa Kikundi:

Kila kikundi kinatakiwa kuonesha katika fomu iwapo kimesajiliwa,
mamlaka ya usajili na namba ya usajili. Kwa mwongozo huu kila
Halmashauri itaanzisha mfumo mpya wa usajili wa vikundi vya kifedha
vya kijamii ikiainisha aina ya kikundi, mamlaka ya kikundi na mipaka
yake. Usajili utakaotolewa na Halmashauri utakiwezesha kikundi
kutambuliwa kisheria na hivyo kuweza kufungua akaunti benki, kumiliki
miradi ya kikundi na kuendesha shughuli yoyote kihalali kwa mujibu wa
sheria.

Gharama ya usajili wa kikundi katika ngazi ya Halmashauri isiwe chini ya
shilingi elfu tano (5,000) na isizidi shilingi elfu thelathini (30,000), ambapo
asilimia arobaini (40%) ya ada ya usajili itaelekezwa kwenye Ofisi ya
Mratibu wa vikundi katika wilaya husika kwa ajili ya kugharamia
shughuli za vikundi na asilimia iliyobaki (60%) itaelekezwa kwa
matumizi mengineyo ya Halmashauri.

Mifumo ya Uendeshaji wa Vikundi:

Kumekuwa na mifumo mingi ya uendeshaji wa vikundi vya kifedha vya
kijamii. Mifumo hiyo ni pamoja na VICOBA, ASCA, VSLA, SILC,
VITOVU, Benki Jamii na Benki Imani. Kuainishwa kwa mifumo
inayotumika katika fomu ya taarifa kutawezesha upatikanaji halisi wa
takwimu ya mifumo inayotumika katika Nchi na kuwezesha kufanya
maboresho kwa kadri ya mahitaji.

Taarifa za Kifedha:

Vikundi vitatakiwa kuainisha taarifa za kifedha kama ambavyo
imeainishwa kwenye majedwali mbalimbali. Kikundi kitatakiwa
kuainisha jumla ya fedha ambazo zimekusanywa kutokana na vyanzo
vyake vya mapato. Taarifa hizi zitawezesha kutambua uwezo wa vikundi
vya kijamii, kujua ukubwa wa sekta, kutoa mwelekeo kwa watunga sera
na kusaidia kupanga mikakati mbalimbali kwa Serikali na Mashirika
mbalimbali ya kimaendeleo katika kuwafikia wananchi wengi zaidi.



10.

11.

Taarifa za Mikopo:
Pamoja na kuwepo kwa mifumo ya kijamii kwa muda mrefu bado hakuna

taarifa kamili ya watu wangapi wameweza kufikiwa na kupata huduma
za mikopo katika vikundi hivyo. Katika fomu hizo vikundi vitatakiwa
kuainisha taarifa za mikopo ambazo zitaonesha idadi ya mikopo
iliyotolewa kwa kuangalia jinsi, thamani ya mikopo iliyotolewa katika
kikundi, thamani ya mikopo inayodaiwa kwa wanachama na kuainisha
jumla ya mikopo ambayo imeshindikana kulipwa. Taarifa hizi zitatoa
mwelekeo wa hali halisi ya vikundi kwa kusaidia kujua mwenendo
mzima wa mikopo kwenye vikundi na kuvutia wawekezaji katika
huduma za kifedha za kijamii kwa kuangalia mikopo inayotolewa,
mikopo iliyorejeshwa na mikopo iliyoshindikana kulipwa.

Changamoto
Vikundi vinatakiwa kuainisha changamoto mbalimbali ambazo

zinavikabili na mapendekezo ya namna ya kuzitatua.

UWASILISHAJI WA TAARIFA ZA UTEKELEZAJI SHUGHULI ZA MIFUKO.
Kutakuwa na mfumo maalumu wa kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa
shughuli za mifuko ya kifedha ya vijana na wanawake kama ifuatavyo:-

Kata:

Taarifa zitawasilishwa kwenye vikao vya Kamati za Maendeleo ya Kata
(WDC).

Halmashauri:

Taarifa zitawasilishwa kwenye Kamati za Fedha na Uchumi.

RS:
Taaarifa zitawasilishwa kwenye Kamati za Ushauri za Mikoa (RCC).

TAMISEMLI:
Taarifa zitawasilishwa kwenye Kamati ya Ardhi, Mipango Miji na Huduma

za Jamii.
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8.1.

8.2.

8.3.

84.

MATUMIZI YA TAARIFA

Taarifa hizi zitaiwezesha Serikali kufahamu uhalisia wa vikundi vya kijamii vya
kifedha na huduma ambazo hutolewa kuanzia ngazi ya Kikundi, Kata, Wilaya
hadi Taifa. Kila mratibu atazitunza taarifa hizo na zitatumika katika mipango
mbalimbali itakayofanywa na Serikali na wadau wengine katika ngazi zote.

Kikundi
Kikundi kitatoa taarifa kila mwezi kwenda kwa mratibu wa Kata. Aidha
kitatunza taarifa nyingine zote ambazo zinahitajika kwa usimamizi na ustawi wa

kikundi husika.

Kata
Kila kata itaweka miundombinu ya kuwezesha upatikanaji wa taarifa sahihi za

vikundi, sehemu vikundi vilipo, majina ya viongozi wa vikundi na taarifa za
kifedha. Mratibu wa vikundi katika Kata atatakiwa kuvitambua vikundi vyake
vyote ikiwa ni sehemu ya majukumu ya kazi zake za kila siku. Mratibu wa
vikundi katika ngazi hii atashirikiana na vikundi katika kuweka miundombinu
ya utunzaji wa nyaraka. Pamoja na kuziwasilisha taarifa kwa mratibu wa
Halmashauri lakini pia taarifa hizi zitatakiwa kuwasilishwa kwenye Baraza la
Maendeleo la Kata ili kuweza kufahamu vikundi vingapi vipo katika Kata na
kupanga mikakati ya kuwasaidia wananchi katika mifumo hiyo.

Halmashauri

Katika kila halmashauri kutakuwa na mratibu wa vikundi vya kifedha vya
kijamii ambaye atateuliwa na Mkurugenzi wa Halmashauri na jukumu lake
kubwa ni pamoja na kukusanya taarifa za vikundi katika kata zote za Wilaya
yake. Mratibu atawajibika kuandaa miundo mbinu ya utunzaji wa nyaraka na
kumbukumbu mbalimbali ambazo zimepatikana kutoka kwenye fomu
zitakazowasilishwa na waratibu wa Kata.

Mratibu katika ngazi hii atatakiwa kuzichambua na kujumuisha taarifa zote na
kuziwasilisha katika ngazi ya Taifa lakini pia atatakiwa kuzitumia kwa matumizi
ya Halmashauri ikiwa ni pamoja na kuwasilisha taarifa za vikundi kwenye
Baraza la Madiwani la Wilaya.

Mkoa.

Kila Mkoa utakuwa na Mratibu wa Dawati la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
ambaye atateuliwa na Katibu Tawala wa Mkoa kutoka Seksheni ya Uchumi na
Uzalishaji katika Sekretarieti ya Mkoa. Mratibu katika ngazi hii atakuwa na kazi
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8.5.

ya kuzichambua na kuziunganisha taarifa zote za Halmashauri zilizopo katika
Mkoa husika na kuziwasilisha katika ngazi ya Taifa.

Aidha, atatakiwa kuzitumia taarifa hizo katika matumizi ya Mkoa ikiwa ni
pamoja na kuziwasilisha katika Baraza la Ushauri la Mkoa (RCC).

Taifa

Takwimu zote katika ngazi ya Taifa zitakuwa chini ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI
na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. Kila mratibu wa Wilaya
atazituma nyaraka hizo kwenye Mkoa husika ili ziunganishwe pamoja na kupata
taarifa ya Mkoa ambayo itatumwa OR- TAMISEMI na nakala Baraza la Taifa la
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) kila robo mwaka ambapo
zitajumuishwa na kuchambuliwa kabla ya kuziwasilisha kwa wadau
mbalimbali. Katika ngazi ya Taifa kutakuwa na miundombinu muhimu ya
kuhifadhia taarifa hizi kama kompyuta na miundombinu ya mtandao
itakayowezesha upatikanaji wa taarifa kwa wakati kutoka kila Mkoa.

Takwimu hizo pamoja na kuziweka kwenye nyaraka mbalimbali lakini pia
zitakuwa kwenye tovuti za TAMISEMI pamoja na Baraza la Taifa la Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi kama nyaraka ambazo zitatakiwa kutumika kwa mipango
mbalimbali ya kimaendeleo. Pamoja na kuwasilishwa kwa taarifa hizo kwa
wadau mbalimbali, OR TAMISEMI, Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
na wadau wengine wote wataandaa kongamano kila mwaka kwa wadau wa
vikundi vya kifedha vya kijamii na kuwasilisha taarifa zilizokusanywa na
kupanga mikakati zaidi kila mwaka.
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Mtiririko wa Taarifa za Vikundi vya Kifedha vya Kijamii kutoka
ngazi ya kikundi hadi Taifa

| rATEA

Ofisi ya Waziri
Mkuu - NEEC

Ofisi ya Rais
TAMISEMI

Mkoa

Halmashauri

Vikundi
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